Utapiamlo wa kadiri

Watoto wenye umri wa miaka 5 hadi 14

Endapo ametoka kwenye matibabu ya utapiamlo mkali
apewe pakiti moja ya chakula dawa kwa siku na ale chakula
cha familia au cha nyongeza chenye virutubishi kwa wingi.
Endapo mlengwa ni mpya (hatoki kwenye matibabu ya
utapiamlo mkali) apewe tu chakula cha familia au cha
nyongeza chenye virutubishi kwa wingi.

Vijana kuanzia miaka 15, wanawake wasio
wajawazito na wasionyonyesha na wanaume watu
wazima

Waendelee kula chakula cha familia au cha nyongeza
chenye virutubishi kwa wingi ili kukidhi mahitaji ya mwili.

Wanawake wajawazito na wenye miezi 0 hadi 6
baada ya kujifungua

Waendelee kula chakula cha familia na cha nyongeza (pale
ambapo huduma hiyo inatolewa) chenye virutubishi kwa

wingi.

Vigezo vya kuachisha huduma

o Watoto wenye umri wa miaka 5 hadi 14
Mzingo wa mkono ni zaidi ya sm 14.5

* Vijana kuanzia miaka 15, wanawake wasio wajawazito
na wasionyonyesha na wanaume watu wazima
BMI ni 18.5 kg/m2 au zaidi katika mahudhurio
mawili mfulufizo.

o |Wanawake wajawazito na wenye miezi 0 hadi 6
baada ya kujifungua
Mzingo wa mkono ni sm 23.0 au zaidi

Kwa maelezo zaidi, wasiliana na:

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania
S.L.P 977 Dar es Salaam.
Simu: 022 2118 137/9

Nukushi: 022 2116 713
Barua pepe: info@tfnc.or.tz
Tovuti: www.tfnc.or.tz

. MATIBABU YA
UTAPIAMLO

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania



Utangulizi

Utapiamlo wa nishati na utomwili ni moja ya matatizo
ya kiafya yanayoathiri jamii. Utapiamlo hujitokeza
kwa watu wengi wenye virusi vwa UKIMWI (VWU).
Watu wenye maaambukizi ya VWU hushindwa
kula chakula cha kutosha; ufyonzwaji duni wa
virutubishi mwilini; na mabhitaji ya virutubishi mwilini
huwa yameongezeka.

Pamoja na jitihada mbalimbali za kitabibu, watu
wengi wenye VWU hupoteza maisha kwa kukosa
lishe bora. Hivyo basi ni muhimu kufuatilia hali zao
za lishe ili kuchukua hatua za kuboresha ulaji wao
ikiwa ni pamoja na matibabu kwa kutumia chakula
dawa.

Jinsi ya kutambua utapiamlo

Mtu mwenye utapiamlo wa nishati na utomwili
hutambuliwa kwa viashiria vifuatavyo:

* Uwiano wa uzito wa mwili wake na eneo la
nje la mwili (body surface). Kiashiria hiki
hujulikana kama farihisi Body Mass Index
(BMI)

e Mzingo wa mkono (Mid Upper Arm
Circumference - MUAC) ambao hupatikana
kwa kupima mzi'ngo wa mkono wa kushoto,
katikati ya kiwiko na kifundo cha bega

¢ Uvimbe wa miguu yote miwili unaobonyea

Aina za utapiamlo wa nishati na utomwili

Utapiamlo umegawanyika katika sehemu mbili:
» Utapiamlo mkali, na
* Utapiamlo wa kadiri.

Utapiamlo mkali

Viashiria vya utapiamlo mkali ni kama ifuatavyo:

*  BMI; chini ya 16.0 kg/m>.
* Mzingo wa mkono kwa:
- Waloto wenye umri wa miaka 5 hadi 9; ni chini
ya sm 13.5.
- Watoto wenye umri wa miaka 10 hadi 14; ni
chini ya sm 16.
- Vijana kuanzia miaka 15, wanawake wasio
wajawazito na wasionyonyesha na wanaume
watu wazima; ni chini ya sm 19.0
- Wanawake wajawazito na wenye miezi 0 hadi 6
baada ya kujfifungua; ni chini ya sm 19.0
* Uvimbe wa miguu yote miwili (unaobonyea)

Utapiamlo wa kadiri

Viashiria vya utapiamlo wa kadiri ni kama ifuatavyo:
* BMI; 16.0 hadi 18.4 kg/m?
* Mzingo wa mkono kwa:
- Watoto wenye umri wa miaka 5 hadi 9;
ni sm 13.5 hadj chini ya 14.5
- Watoto wenye umri wa miaka 10 hadi 14;
ni sm 16 hadi chini ya 18.5
- Vijana kuanzia miaka 15, wanawake wasio
wajawazifo na wasionyonyesha na wanaume
walu wazima; zaidi ya sm 19.0 hadi chini ya
22.0
- Wanawake wajawazito na wenye miezi 0 hadi
6 baada ya kujifungua; ni sm 19.0 hadi chini
ya 23.0.

Matibabu ya utapiamlo

Utapiamlo mkali:
Watoto wenye umri wa miaka 5 hadi 14
Iwapo mtoto ana mojawapo ya dalili hizi:
* Uvimbe wa miguu yote miwili (unaobonyea)
* Hana hamu ya kula,
* Upungufu mkubwa wa wekundu wa damu,
* Ni mgonjwa sana,

Huyu atibiwe kama mwongozo wa kutibu watoto wenye
utapiamlo mkali unavyoelekeza.

Vijana kuanzia miaka 15, wanawake wasio
wajawazito na wasionyonyesha na wanaume watu
wazima

Wapewe pakiti 6 (za gramu 92) za chakula dawa (kilokalori
3,000) kwa siku; na waendelee kula chakula cha familia au
cha nyongeza, chenye virutubishi kwa wingi.

Wanawake wajawazito na wenye miezi 0 hadi 6
baada ya kujifungua

Wapewe pakiti 6 (za gramu 92) za chakula dawa ambazo
ni sawa na kilokalori 3,000 kwa siku, pamoja na vyakula
mchanganyiko vyenye virutubishi kwa wingi.

Vigezo vya kuachisha huduma ya chakula
dawa

» Mtoto mwenye umri wa miaka 5 hadi 9
- Mtoto ana hamu ya kula.
- Mzingo wa mkono ni sm 13.5 au zaidi. Aendelee
na chakula cha familia au cha nyongeza chenye
virutubishi kwa wingi.

* Miaka 10 hadi 14
- Mioto ana hamu ya kula
Mzingo wa mkono ni sm 16.0 au zaidi
Aendelee na chakula cha familia au cha nyongeza
chenye virutubishi kwa wingi.

* Vijana kuanzia miaka 15, wanawake wasio wajawazito
na wasionyonyesha na wanaume watu wazima
- Mzingo wa mkono ni sm 19.0 au zaidi
- BMI ni 16 kg/m? au zaidi

» Wanawake wajawazito na wenye miezi 0 hadi 6
baada ya kujifungua
Mzingo wa mkono ni sm 19.0 au zaidi.
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